โดยทั่วไปแล้วหลายคนอาจจะคิดว่า ทะเล หมอก จะสามารถชมกันได้เฉพาะช่วงฤดูหนาวเพียงเท่านั้น แต่จริงๆ แล้วเราสามารถชมทะเลหมอกในช่วงฤดูฝนได้เช่นกันนะคะ รวมทั้งทัศนียภาพก็มีความงดงามไม่แตกต่างกันสักเท่าไหร่เลย นอกจากนี้ในช่วงฤดูฝนหากเรามาเที่ยวเขาอากาศยังร่มรื่นเย็นสบาย ต้นไม้ใบไม้ผลิใบเป็นสีเขียวขจี และบางแห่งยังมีดอกไม้พลิดอกบานสะพรั่งสวยงามกันอีกด้วย เรียกได้ว่าหากมาเที่ยวป่าในช่วงฤดูฝนคุณจะได้เห็นทัศนียภาพที่สวยงาม แต่อาจต้องระมัดระวังในการเดินทางกันด้วยนะคะ เพราะนอกจากจะเฉอะแฉะแล้วถนนหนทางยังค่อนข้างลื่น นอกจากนี้หากใครอยากท่องเที่ยวชมทะเลหมอกในช่วงฤดูฝนเราขอแนะนำเป็นสถานที่ต่อไปนี้กันเลยค่ะ
ทะเล หมอก ช่องเย็น จังหวัดกำแพงเพชร
ช่องเย็นอยู่ในพื้นที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ เป็นบริเวณที่อยู่สูงสุดของถนนคลองจาน-อุ้งผาง ลักษณะโดยทั่วไปจะเป็นช่องเขา มีลมเย็นๆ พัดผ่านตลอด บริเวณนี้ยังเป็นแหล่งส่องนก และชมดอกไม้นานาพรรณ ในเวลายามเช้าบริเวณด้านบนเรายังมองเห็นทะเลหมอกสวยๆ ได้อย่างชัดเจนกันอีกด้วย ในบางวันที่ท้องฟ้าไม่ค่อยแจ่มใสเท่าไหร่นัก เรายังมองเห็นสายหมอกกันได้นานอีกด้วย โดยเขาช่องเย็น จะตั้งอยู่ในตำบลปางตาไว อำเภอปางศิลาทอง จังหวัดกำแพงเพชร พิกัด >> https://goo.gl/maps/kUeaPj1RFEyyzN1e8
ผาเก็บตะวัน จังหวัดปราจีนบุรี
ตั้งอยู่ในพื้นอุทยานแห่งชาติทับลาน ที่นี่ยังถูกจัดให้เป็นจุดชมทะเลหมอกที่สวยและอยู่ใกล้กรุงเทพฯ มากที่สุด ที่สำคัญเรายังสามารถมองเห็นสายหมอกได้ทั้งในเวลาช่วงเช้าและช่วงเย็น และยิ่งเป็นช่วงปลายฝนต้นหนาว ทะเลหมอกบริเวณนี้จะงดงามเป็นอย่างมาก และทัศนียภาพโดยรอบก็สวยงามไม่แพ้กัน โดยเฉพาะความเขียวขจีของป่าไม้ ตัดกับสีขาวของสายหมอก บอกได้เลยว่าเป็นทัศนียภาพที่งามจับตา และเรายังมีโอกาสได้เห็นไม่มากกันอีกด้วย ผาเก็บตะวัน ตั้งอยู่ในพื้นที่ หมู่ที่ 1 ถนนกบินทร์บุรี-ปักธงชัย ตำบลบุพราหมณ์ อำเภอนาดี จังหวัดปราจีนบุรี พิกัด >> https://goo.gl/maps/rav4ZYiyzdD2EK3u9
หินสามวาฬ จังหวัดบึงกาฬ
ตั้งอยู่ในพื้นที่อนุรักษ์เขตป่าสงวนแห่งชาติ ป่าดิบกะลา ป่าภูสิงห์ และป่าดงสีชมพู โดยหินสามวาฬจะ ลักษณะเป็นเหมือนก้อนหินขนาดใหญ่ 3 ก้อน ตั้งเรียงรายกันอยู่ และถ้ามองในมุมสูงจะเหมือนวาฬ 3 ตัวกำลังแหวกว่ายอยู่ท่ามกลางป่าไม้สีเขียวขจี และในช่วงฤดูฝนที่นี่ยังจัดว่าเป็นบริเวณที่มีความสวยงามมาก และคุณยังได้ชมทะเลหมอกในมุมสูงที่สามารถมองเห็นได้ไกลสุดสายตา บริเวณโดยรอบยังเขียวชอุ่มและชุ่มฉ่ำเป็นอย่างมาก สำหรับหินสามวาฬ จะตั้งอยู่ที่ ตำบลโคกก่อง อำเภอเมือง จังหวัดบึงกาฬ พิกัด >> https://goo.gl/maps/LRTT1EQFsRRXCo1WA
เเนะนำสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจ หลากหลายสถานที่ ติดตามกันได้จาก >> หลงไปไหน
#จังหวัดบึงกาฬ #ทะเลหมอก